Bambance-bambance Tsakanin Saƙa & Jakunkunan Tote marasa Saƙa

Keɓaɓɓen jakunkuna marasa saƙazabi ne na tattalin arziki idan ya zo ga talla. Amma idan ba ka saba da sharuddan "saƙa" da "mara saƙa," zabar nau'in jaka na talla mai kyau na iya zama da rikitarwa. Dukansu kayan biyu suna yin manyan buhunan jaka, amma sun bambanta sosai. Kowane nau'i yana da fa'idodi da halaye na musamman.

Tote "Saka".
Kamar yadda sunansa ke nunawa, ana yin tawul ɗin “saƙa” daga masana’anta da aka saƙa. Saƙa, ba shakka, hanya ce ta haɗa zaren ɗaiɗaikun tare a kusurwoyi daidai da juna. Ta hanyar fasaha, zaren “warp” ana jera su daidai da juna kuma ana gudanar da zaren “weft” ta cikin su. Yin haka akai-akai yana haifar da babban tufa guda ɗaya.
Akwai nau'ikan salon saƙa iri-iri. Yawancin tufa ana yin su ne ta hanyar amfani da ɗayan manyan nau'ikan saƙa uku: twill, saƙar satin da saƙa na fili. Kowane salon yana da nasa amfani, kuma wasu nau'ikan saƙa sun fi dacewa da wasu nau'ikan aikace-aikace.
Duk wani masana'anta da aka saka yana da wasu halaye na yau da kullun. Yakin da aka saka yana da laushi amma baya yin yawa, don haka yana riƙe da siffarsa da kyau. Yadudduka da aka saka sun fi ƙarfi. Wadannan kaddarorin sun sa su zama cikakke don wanke injin, kuma duk abin da aka yi da zanen da aka saka zai tsaya ga wankewa.
Tote "Ba Saƙa".
Ya zuwa yanzu kila kun gama da cewa “ba saƙa” yadudduka ce wadda ake samar da ita ta wata hanyar da ba saƙa ba. A gaskiya ma, ana iya samar da masana'anta "mara saƙa" ta hanyar injiniya, sinadarai ko thermally (ta amfani da zafi). Kamar saƙa, masana'anta marasa saƙa ana yin su ne daga zaruruwa. Duk da haka, zarurukan suna haɗuwa tare ta kowane tsari da aka yi amfani da su, sabanin yadda ake saƙa tare.

Yadudduka marasa saƙa suna da yawa kuma suna da fa'idar aikace-aikace masu yawa a masana'antu kamar magani. Yadudduka marasa saƙa ana amfani da su a fasaha da kere-kere saboda suna ba da fa'idodi iri ɗaya na saƙa amma ba su da tsada. Hasali ma, farashinsa na tattalin arziki na ɗaya daga cikin dalilan da ya sa ake ƙara yin amfani da shi wajen yin buhunan jaka. Babban hasarar sa shi ne wanda ba saƙa ba shi da ƙarfi kamar saƙa. Hakanan ba shi da ɗorewa kuma ba zai tashi don wanke shi ba kamar yadda kayan saƙa za su yi.

Duk da haka, ga aikace-aikace kamarjaka jaka, basakar zaneya dace daidai. Ko da yake ba shi da ƙarfi kamar zane na yau da kullun, har yanzu yana da ƙarfi idan aka yi amfani da shi a cikin jakar jaka don ɗaukar abubuwa masu nauyi matsakaici kamar littattafai da kayan abinci. Kuma saboda yana da arha sosai fiye da saƙa, yana da araha don amfani da masu talla.

A gaskiya ma, wasu daga cikinkeɓaɓɓen jakunkuna marasa saƙaMuna ɗauka a Mickler suna kwatankwacin farashi zuwa jakunkuna na siyayya na filastik da aka keɓance kuma muna yin mafi kyawun madadin jakunkunan filastik.

Rubutun Fabric ɗin da ba Saƙa ba Don Jakunkunan Siyayya/Ajiye
Ayyukanmu: Keɓance kowane nau'in jakar da ba a saka sudh azaman jakar Hannu, Jakar Vest, Jakar yanke D da Jakar Zane


Lokacin aikawa: Nuwamba-23-2022